- วันศุกร์ที่ 9 กุมภาพันธ์ 2567 นายพิธาน แจ้งเจริญ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ รักษาราชการแทน เกษตรอำเภอบ้านแพรก พร้อมด้วยนางสาวศิริพร สินโพธิ์ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ รับเชิญเป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้ ในหัวข้อ “การหยุดเผาในที่โล่ง เพื่อลดปัญหามลพิษจากไฟป่าหมอกควัน และฝุ่นละอองขนาดเล็ก (PM 2.5)” แก่นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 – 6 ณ โรงเรียนบ้านแพรกประชาสรรค์ อำเภอบ้านแพรก จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ในโครงการสร้างการรับรู้ เรื่องฝุ่น PM2.5 สู่ชุมชนเพื่อการป้องกันด้านสุขภาพและสิ่งแวดล้อม จัดโดยหน่วยงานสาธารณสุขอำเภอบ้านแพรก โดยมีนายอธิพงษ์ มณีแก้ว นายอำเภอบ้านแพรก เป็นประธานในพิธีเปิดงาน