วันที่ 12 มีนาคม 2567
- ดร.รุจีพัชร บุญจริง เกษตรจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และนายพิพัฒน์ จันทนา หัวหน้ากลุ่มส่งเสริมและพัฒนาเกษตรกร พร้อมด้วยเกษตรอำเภอและเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ติดตามเยี่ยมเยียนการดำเนินกิจกรรมทางการเกษตร ของนายวิภาค ข้าวหอมหาง เกษตรกร Smart Famer และเกษตรกรผู้เข้าร่วมโครงการเกษตรทฤษฎีใหม่ ตำบลบ้านม้า ปัจจุบันเกษตรกรมีการดำเนินกิจกรรมตามแนวทางเกษตรทฤษฎีใหม่ มีผลผลิตทางการเกษตรที่หลากหลายเช่น มันเทศญี่ปุ่น ข้าวโพดเทียน พืชผักสวนครัว และไม้ผลตามฤดูกาล เกษตรกรมีการวางแผนการผลิตการปลูกพืชชนิดต่างๆที่สามารถให้ผลผลิตได้ทุกวัน ผลผลิตได้รับมาตรฐาน GAPมีตลาดที่มั่นคงรองรับเช่น ตลาดจริงใจ (Tops Supermarket)ร้านข้าวแกงพันธุ์ดี และจำหน่ายหน้าสวน สร้างรายได้ให้เกษตรกรวันละ 1000-2000 บาท ทั้งนี้ทางสำนักงานเกษตรจังหวัดได้แนะนำการต่อยอดผลผลิตทางการเกษตรเช่นการแปรรูปผลผลิต พร้อมทั้งประชาสัมพันธ์ผลผลิตทางการเกษตรผ่านช่องทางออนไลน์เพื่อส่งเสริมกิจกรรมทางการเกษตรของเกษตรกรอีกด้วย ณ หมู่ 1 ตำบลบ้านม้า อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา