Skip to content
- นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการสำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ติดตามเยี่ยมเยียนการดำเนินกิจกรรมของกลุ่มแปลงใหญ่ตำบลทับน้ำ ปัจจุบันกลุ่มเกษตรกรได้ดำเนินการปลูกข้าวในรอบการผลิตนาปรัง 2567 เรียบร้อยแล้ว พันธุ์ข้าวส่วนใหญ่จะเป็น MGC1 กข 41 และ กข 85 ข้าวมีอายุประมาณ 50-60 วัน โดยจะมีการเก็บเกี่ยวส่วนใหญ่ในช่วงเดือนพฤษภาคม 2567 ข้าวปัจจุบันอยู่ในระยะแตกกอ มีการพบศัตรูพืชในกลุ่มหนอนกอข้าวระบาดบ้างแล้ว เบื้องต้นทางเจ้าหน้าที่ได้แนะนำให้หมั่นสำรวจแปลงข้าวอย่าสม่ำเสมอ หากพบอยู่ในระดับการระบาด สามารถใช้สารเคมีกำจัดแมลง เช่น คลอแรนทรานิลิโพรล+ไทอะมีโทแซม หรือ คาร์โบซัลแฟน (พอสซ์ 20% อีซี) อัตราตามคำแนะนำในฉลาก พร้อมทั้งประชาสัมพันธ์ขอความร่วมมือหยุดเผาในพื้นที่เกษตรอีกด้วย
ณ กลุ่มแปลงใหญ่ตำบลทับน้ำ อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ผู้เข้าชม : 48
Skip to content