Skip to content
วันที่ 14 มีนาคม 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อติดตามเยี่ยมเยียนนางลัคนา ขวัญเมือง เกษตรกรที่ขอการรับรองมาตรฐานแปลงปลูกพืช GAPในแปลงปลูกมะม่วง และเกษตรกรทฤษฎีใหม่ (5ประสานฯ) โดยขณะนี้แปลงปลูกมะม่วงของเกษตรกร อยู่ระหว่างการให้ผลผลิต ยังไม่ถึงกำหนดการเก็บเกี่ยว ทั้งนี้ได้เน้นย้ำในการปฏิบัติงานในการเก็บเกี่ยวให้เป็นไปตามข้อกำหนดที่ 5 การเก็บเกี่ยวและการปฏิบัติหลังการเก็บเกี่ยว และบันทึกภาพเก็บไว้เพื่อเป็นหลักฐานในการตรวจประเมินแปลงครั้งต่อไป ปัจจุบันเกษตรกรมีการปลูกพืชผสมผสาน ข้าวที่ปลูกในรอบการผลิตนี้เป็นพันธุ์หอมปทุม จึงให้คำแนะนำในการสำรวจเพลี้ยกระโดดในแปลงอย่างสม่ำเสมอ หากพบการระบาดให้แจ้งเจ้าหน้าที่ทันที ปัจจุบันเกษตรกรมีรายได้จากการทำเกษตรผสมผสานเฉลี่ยเดือนละ 1,000 – 2,000 บาท ณ หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ผู้เข้าชม : 49
Skip to content