Skip to content
วันที่ 15 มีนาคม 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อติดตามเยี่ยมเยียนนางสายสุณี ศรีภมร เกษตรกรทฤษฎีใหม่ (5 ประสานฯ) และ Smart Farmer ตำบลเสาธง เกษตรกรมีการทำการเกษตรแบบผสมผสาน ได้แก่ ข้าว ไม้ผล ไม้ยืนต้น และพืชผัก โดยในแต่ละปีมีรายได้หลักจากผลผลิตอินทผลัม ซึ่งปัจจุบันอยู่ในช่วงการออกดอกและผสมเกสร ซึ่งสามรถเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ประมาณช่วงเดือน กรกฎาคม-สิงหาคม 2567 ในสวนอินทผลัมพบการทำลายของด้วงแรดและด้วงงวงมะพร้าว เกษตรกรมีการจัดการศัตรูพืชแบบผสมผสาน (IPM)โดยการใช้วิธีกล และสารเคมี ในการฉีดพ่น ทั้งนี้ได้ให้คำแนะนำในการนำเชื้อราเมตาไรเซียมในการควบคุมด้วง โดยผสมกับเศษซากพืชและต้นอินทผลัมที่ถูกทำลายทำเป็นกองล่อเพื่อควบคุมและป้องกันการระบาดของด้วงภายในสวน ณ หมู่ที่ 1 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/03/346358_0-768x1024.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/03/346359_0-768x1024.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/03/346360_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/03/346361_0-768x1024.jpg)
ผู้เข้าชม : 59
Skip to content