Skip to content
วันที่ 4 เมษายน 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อติดตามเยี่ยมเยียนนางลัคนา ขวัญเมือง และเกษตรกรทฤษฎีใหม่ (5ประสานฯ) เกษตรกรมีการปลูกพืชผสมผสาน ทั้งข้าว พืชผัก ไม้ผล ข้าวที่ปลูกในรอบการผลิตนี้เป็นพันธุ์หอมปทุม จำนวน 15 ไร่ อายุข้าว 90 วัน ยังไม่พบปัญหาโรคและแมลง ปัจจุบันเกษตรกรมีรายได้จากการทำเกษตรผสมผสานในการจำหน่าย พริก และมะเขือเปราะ เฉลี่ยสัปดาห์ละ 150 บาท พบปัญหาการทำลายของเพลี้ยจั๊กจั่นฝ้ายในมะเขือ เบื่องต้นให้คำแนะนำในการหมั่นสำรวจแปลง หากพบการระบาดที่มากขึ้นแนะนำให้ฉีดพ่นด้วยเชื้อราบิวเวอร์เรีย หรือสารหมักไล่แมลงจากสะเดา ตะไคร้หอม เป็นต้น ณ หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ผู้เข้าชม : 79
Skip to content