วันที่ 22 เมษายน 2567
- นายวราวุธ สุวรรณรัตน์ เกษตรอำเภอบางปะหัน มอบหมายให้ นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ และนายเชิดพงศ์ เอี่ยมวิจารณ์ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ร่วมกับผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 3 อาสาสมัครเกษตรหมู่บ้าน(อกม.) ตำบลบ้านลี่ ลงพื้นที่ตรวจสอบจุดพิกัดความร้อนตามที่ได้รับแจ้งรายงานแผนที่แสดงจุดความร้อนจากดาวเทียม Terra/Aquaระบบ MODIS ประจำวันที่ 21 เมษายน 2567 จาก สสก.1 จังหวัดชัยนาท พบว่ามีจุดความร้อนในเขตพื้นที่อำเภอบางปะหัน จำนวน 1 จุด ดังนี้ ตามพิกัด X : 663638 Y : 1598660 ในพื้นที่นาข้าว จำนวน 15 ไร่ 1 งาน จากการลงพื้นที่ตรวจสอบ พบว่าเป็นแปลงของนายพงศกร นาราคราม พิกัดดังกล่าวมีการเผาเศษวัสดุเหลือใช้จริง แต่ไม่พบเกษตรกรเจ้าของแปลง ทั้งนี้เจ้าหน้าที่และผู้นำชุมชนได้ดำเนินการประชาสัมพันธ์การหยุดเผาในพื้นที่การเกษตร ปัญหาหมอกควันทางอากาศที่ก่อให้เกิดมลพิษทางอากาศต่อบุคคลและสิ่งแวดล้อมพร้อมทั้งบทลงโทษทางข้อกฎหมาย และประโยชน์ที่ได้รับจากการหยุดเผา ให้เกษตรกรได้รับทราบต่อไป ติดตาม ณ หมู่ที่ 3 ตำบลบ้านลี่ อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา