Skip to content
วันที่ 20 มิถุนายน 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อติดตามเยี่ยมเยียนนางสาวลัคนา ขวัญเมือง Smart farmer และ เกษตรกรในโครงการเกษตรทฤษฎีใหม่ (5ประสานฯ) โดยปัจจุบันเกษตรกรมีการเพาะปลูกพืชแบบผสมผสาน พืชที่ทำรายได้หลักของเกษตรกร คือ ข้าว อยู่ในช่วงแตกกอ ยังไม่พบปัญหาการขาดแคลนน้ำ เกษตรกรมีการปรับเปลี่ยนพื้นที่จากสวนกล้วยน้ำว้า มาเป็นข้าวโพดฝักสด ยังไม่พบการทำลายของศัตรูพืช ทั้งนี้ได้ให้คำนำแนะนำในการสำรวจแปลงข้าวโพดอยู่เสมอ เนื่องจากในพื้นที่ใกล้เคียงเคยพบการทำลายของหนอนกระทู้ข้าวโพดลายจุด ณ หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/06/390289_0.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/06/390291_0.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/06/390292_0.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/06/390293_0.jpg)
ผู้เข้าชม : 35
Skip to content