Skip to content
วันที่ 28 มิถุนายน 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลขยาย เพื่อติดตามการดำเนินงานของกลุ่มวิสาหกิจชุมชนเกษตรอินทรีย์บ้านขยาย และประชาสัมพันธ์การขึ้นทะเบียนเกษตรกร ปี 2567 โดยมีนายอนันต์ อยู่เรืองเดช ประธานกลุ่มฯ ได้ให้ข้อมูลว่า ปัจจุบันกลุ่มฯ ได้นำมะนาวที่เป็นผลผลิตหลักไปใช้ในการแปรรูปเป็นน้ำมะนาวพร้อมดื่ม แต่ผลผลิตที่ได้ในช่วงนี้ของกลุ่มมีไม่เพียงพอสำหรับนำไปแปรรูป ทางกลุ่มต้องซื้อมาจากภายนอก ทางกลุ่มฯ มีแผนในการที่จะปรับปรุงแปลงปลูกมะนาวใหม่ เนื่องจากต้นเก่ามีอายุมาก และให้ผลผลิตน้อย ทั้งนี้สมาชิกในกลุ่มยังมีการจำหน่ายผลผลิตจากพืชอื่นๆ เช่น มะม่วง ส้มโอ กล้วยน้ำว้า ร่วมกับการจำหน่ายกิ่งพันธุ์ ณ หมู่ที่ 3 ตำบลขยาย อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/06/394971_0.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/06/394972_0.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/06/394973_0.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/06/394987.jpg)
ผู้เข้าชม : 37
Skip to content