วันที่ 9 กรกฎาคม 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อติดตามเยี่ยมเยียนนางสาวลัคนา ขวัญเมือง Smart farmer และ เกษตรกรในโครงการเกษตรทฤษฎีใหม่ (5ประสานฯ) โดยปัจจุบันเกษตรกรมีการเพาะปลูกพืชแบบผสมผสาน ทั้งข้าว พืชผัก ไม้ผล ในช่วงนี้แปลงเพาะปลูกข้าวโพดของเกษตรกรประสบปัญหาการทำลายของหนอนกระทู้ข้าวโพดลายจุด เกษตรกรได้ควบคุมการระบาดโดยการจัดการศัตรูพืชแบบผสมผสาน ทั้งนี้ได้ให้คำแนะนำในการเปลี่ยนกลุ่มยาในการฉีดพ่น เพื่อป้องกันการระบาดของหนอนกระทู้ลายจุดข้าวโพด ณ หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา