Skip to content
วันที่ 11 กรกฎาคม 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลขยาย และเสาธง เพื่อติดตามงานโครงการงานอาสาสมัครเกษตรหมู่บ้าน ในการเก็บข้อมูลด้านการเกษตร โครงการศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร กิจกรรมหลัก การจัดทำข้อมูลกรอบตัวอย่างสำหรับการสำรวจ (Sampling for List Frame Surver) โดยอาสาสมัครเกษตรหมู่บ้าน พร้อมทั้งติดตามสถานการณ์การแพร่ระบาดของแมลงหวี่ขาวข้าว ในหมู่ที่ 1-3 ของ ตำบลขยาย ยังไม่พบการระบาด แต่พื้นที่ หมู่ที่ 1,3-5 ของตำบลเสาธง มีการระบาดเพิ่มมากขึ้น บางแปลงมีเริ่มมีใบเป็นสีเหลือง เกษตรกรมีการพ่นสารเคมีกำจัดอย่างต่อเนื่องเพื่อควบคุมปริมาณของแมลงหวี่ขาวข้าว ณ ตำบลขยาย และ ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/07/401916_0.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/07/401917_0.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/07/401918_0.jpg)
ผู้เข้าชม : 25
Skip to content