วันที่ 15 กรกฎาคม 2567
- นางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์การปลูกข้าวนาปี2567/68 พบว่าเกษตรกรเริ่มมีการเพาะปลูกข้าวไปแล้วประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์ของพื้นที่ และจะเริ่มปลูกเต็มพื้นที่ ช่วงปลายเดือนกรกฎาคม ซึ่งส่วนใหญ่จะปลูกข้าวพันธุ์ กข 41 กข 85 พร้อมทั้งติดตามสถานการณ์การระบาดของแมลงหวี่ขาวและยังไม่พบการระบาดในพื้นที่ ณ หมู่ที่ 1 ตำบลบางเดื่อ อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา