วันที่ 19 กรกฎาคม 2567
- นางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์การปลูกข้าวนาปี2567/68 พบว่าเกษตรกรเริ่มมีการเพาะปลูกข้าวและข้าวขึ้นต้นแล้วประมาณ 70 เปอร์เซ็นต์ของพื้นที่ และจะเริ่มปลูกเต็มพื้นที่ ช่วงปลายเดือน กรกฎาคม ซึ่งส่วนใหญ่จะปลูกข้าวพันธุ์ พื้นเมือง เช่น ก้อนแก้ว ณ หมู่ที่ 2 ตำบลตานิม อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา