วันที่ 16 มกราคม 2566
- นางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียนเกษตรกรโครงการเกษตรทฤษฎีใหม่ (5 ประสาน) ของนางสมาน ขอพบสุข โดยเกษตรกรมีแปลงปลูกไม้ผล/ไม้ยืนต้น ได้แก่ มะม่วง มะนาว กล้วย ขนุน และผักสวนครัว ได้แก่ พริก มะเขือ มะกรูด ข่า ตะไคร้ จำนวนพื้นที่ปลูก 7 ไร่ 2 งาน โดยผลผลิตที่ได้ส่วนใหญ่ใช้เพื่อบริโภคในครัวเรือน หากเหลือก็นำไปแจกจ่ายให้กับคนในชุมชน ทั้งนี้ได้สนับสนุนสารชีวภัณฑ์ ได้แก่ ไตรโคเดอร์มา แทนการใช้สารเคมีสำหรับใช้ในแปลงปลูกของเกษตรกรต่อไป ณ หมู่ที่ 5 ตำบลบางปะหัน อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา