Skip to content
วันที่ 17 มกราคม 2566
- นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน
ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียนเกษตรกรโครงการเกษตรทฤษฎีใหม่ (5 ประสาน) ของนายวิภาค ข้าวหอมหาง โดยปัจจุบันมีการดำเนินงานตามแนวเกษตรทฤษฎีใหม่อย่างต่อเนื่อง มีการปลูกพืชผสมผสาน ได้แก่ มันเทศญี่ปุ่น ผักสลัด ผักพื้นบ้าน ข้าวโพด มีการขุดสระเลี้ยงปลาปรับปรุงให้สอดคล้องกับแนวทางตามแนวเกษตรทฤษฎีใหม่ โดยได้จำหน่ายผลผลิตทางการเกษตรผ่านทางตลาดจริงใจ(TOP) ณ ศูนย์การค้าเซ็นทรัลพระนครศรีอยุธยา สร้างรายได้ให้กับเกษตรกรวันละ 1000-2000 บาท พร้อมทั้งมีแผนที่จะพัฒนาต่อยอดสินค้าให้ได้มาตรฐานสินค้าเกษตร GAP เพื่อเพิ่มมูลค่าให้กับสินค้า โดยทางเจ้าหน้าที่จะสนับสนุนปัจจัยการผลิตสารชีวภัณฑ์ และประชาสัมพันธ์ช่องทางการจำหน่ายให้เพิ่มมากขึ้น ณ หมู่ 1 ตำบลบ้านม้า อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6144010-300x225.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__35512339-300x225.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__35512342-300x225.jpg)
ผู้เข้าชม : 29
Skip to content