วันที่ 24 มกราคม 2566
- นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียนการดำเนินกิจกรรมของเกษตรกรผู้ได้รับรองมาตรฐาน GAP ของนายสาธิต บุญปกครอง ซึ่งได้รับรองมาตรฐาน GAP (เมล่อนญี่ปุ่น) ปัจจุบันอยู่ในระหว่างการพักแปลงปลูกเมล่อนญี่ปุ่น โดยทำการปลูกผัก เช่น คะน้า กวางตุ้ง ผักกาดหอม เพื่อเป็นการหมุนเวียนป้องกันโรคและแมลง โดยเกษตรกรให้ข้อมูลว่า จะดำเนินการปลูกเมล่อนรุ่นต่อไปในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ และจะให้ผลิตในช่วงเดือนเมษายน โดยทางเจ้าหน้าที่ได้เข้าไปสอบถามปัญหาโรคและแมลงที่พบ แนะนำวิธีการป้องกันและกำจัด รวมทั้งร่วมประชาสัมพันธ์สินค้าและกิจกรรมของทางเกษตรกรผ่านช่องทางออนไลน์ต่อไป ณ หมู่ 4 ตำบลบ้านลี่ อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา