Skip to content
วันที่ 25 มกราคม 2566
- นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ให้บริการคลีนิกพืชให้กับนางบุบผา ญาณจันทร์ เกษตรกรตำบลบ้านม้า ที่ประสบปัญหาถูกแมลงไม่ทราบชนิดเข้าทำลายผลผลิตทางการเกษตร(ถั่ว/ถั่วพู) โดยจากการลงพื้นที่พบว่าแมลงที่พบ คือเพลี้ยอ่อน ซึ่งการทำลายทั้งตัวอ่อนและตัวเต็มวัยจะดูดกินน้ำเลี้ยงบริเวณใต้ใบ ยอดอ่อน ตาอ่อน ใบอ่อน ช่อดอก และฝักอ่อน ทำให้ส่วนที่ถูกทำลาย เช่น ใบอ่อนหงิกงอ ดอกร่วง ไม่ติดฝัก และหากฝักอ่อนถูกดูดกินน้ำเลี้ยงจะทำให้ฝักมีขนาดเล็กลง จึงได้แนะนำวิธีการป้องกันและกำจัดให้กับเกษตรกร ซึ่งสามารถป้องกันและกำจัดได้โดยการใช้สารชีวภัณฑ์บิวเวอร์เรีย 1 ก.ก. ผสมน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นในช่วงเวลาเย็นทุกๆ 5-7 วัน พร้อมกับสนับสนุนสารชีวภัณฑ์ให้กับเกษตรกร ณ หมู่ 1 ตำบลบ้านม้า อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__37494788.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__37494790.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__37494791.jpg)
ผู้เข้าชม : 18
Skip to content