วันที่ 25 มกราคม 2566
- นางสาวเพ็ญวดี กางถิ่น นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียนเกษตรทฤษฎีใหม่ (5ประสานฯ) ของนายสมรวย เครือนิล เพื่อสอบถามสถานการณ์ปลูกพืชในแปลง โดยปัจจุบันเกษตรกรปลูกม่วง มะนาว ฝรั่ง ขนุน ทั้งนี้พบคราบราสีดำติดตามส่วนต่างๆของต้นมะม่วง เช่น ใบ ยอด ช่อดอก และผล ทำให้ช่อดอก บานช้า หรือบานผิดปกติ เหี่ยว และหลุดร่วงลง บางครั้งอาจทำให้ไม่ติดผล จึงได้ให้คำแนะนำการป้องกันโดยการพ่นด้วยน้ำเปล่าล้างสารเหนียวคราบราดำ เพื่อลดปริมาณเชื้อสาเหตุโรค เนื่องจากเชื้อราสาเหตุโรคจะเจริญบนสารเหนียวที่แมลงขับถ่ายไว้ พร้อมทั้งถ่ายทอดความรู้การผลิตพืชปลอดภัย (GAP) เพื่อเป็นแนวทางในการพัฒนาผลผลิตให้ได้การรับรองมาตรฐาน (GAP) หมู่ที่ 2 ตำบลบ้านขล้อ อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา