วันที่ 27 มกราคม 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อให้บริการคลินิกพืชเคลื่อนที่ในการวินิจฉัยโรคในมะเขือเปราะให้แก่ นางสาวลัคนา ขวัญเมือง Smart Farmer ตำบลเสาธง โดยในแปลงมะเขือพบการทำลายของเพลี้ยจักจั่นสีเขียว มีการดูดกินน้ำเลี้ยงทำให้ ใบที่ถูกทำลายจะมีสีเหลือง เหี่ยว ต้นชะงักการเจริญเติบโต สำหรับการป้องกันกำจัดแนะนำให้ใช้เชื้อราบิวเวอร์เรีย ในการฉีดพ่นให้โดนตัวแมลงในเวลาเย็นทุก 5-7 วัน หรือฉีดพ่นด้วย อิมิดาโคลพริด พิโพรนิล เพื่อกำจัดตัวแก่เพลี้ยจักจั่นสีเขียว ณ หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา