Skip to content
วันที่ 30 มกราคม 2566
- นางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียน นายปัญญา เจริญสุข เกษตรกร Smart Farmer ต้นแบบด้านข้าว เพื่อสอบถามการดำเนินกิจกรรมของเกษตรกรพบว่าปัจจุบันเกษตรกรอยู่ระหว่างการหว่านข้าวฤดูนาปรัง และมีการทำปุ๋ยหมัก ได้แก่ ปุ๋ยหมักจากสะเดา เพื่อใช้เองภายในแปลงปลูกข้าวและพืชผักสวนครัวที่ปลูกไว้บริโภคภายในครัวเรือน พร้อมทั้งสนับสนุนเชื้อไตรโครเดอร์มา พด.1 และ พด.2 เพื่อให้เกษตรกรได้นำไปใช้ทำปุ๋ยหมักและใช้ภายในแปลงปลูกต่อไป ณ หมู่ที่ 4 ตำบลบางปะหัน อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6840334.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6840336.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6840337.jpg)
ผู้เข้าชม : 19
Skip to content