Skip to content
วันที่ 31 มกราคม 2566
- นางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่พร้อมด้วยนายไพรัตน์ คงสัตย์ อาสาสมัครเกษตรหมู่บ้าน หมู่ที่ 1 ตำบลตานิม ติดตามสถานการณ์การปลูกข้าวนาปรัง ปี 2565/2566 พบว่าเกษตรกรเริ่มมีการเพาะปลูกข้าวไปแล้วประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์ของพื้นที่ ส่วนใหญ่จะปลูกข้าวพันธุ์ กข41 พร้อมทั้งประชาสัมพันธ์การปรับปรุงทะเบียนเกษตรกรให้เป็นปัจจุบัน และประชาสัมพันธ์การรณรงค์หยุดเผาในพื้นที่การเกษตร ทั้งนี้ยังได้สนับสนุนเชื้อไตรโครเดอร์มา พด.1 และ พด.2 ให้เกษตรกรแปลงข้างเคียงได้นำไปใช้ทำปุ๋ยหมักและใช้ภายในแปลงปลูกต่อไป ณ หมู่ที่ 1 ตำบลตานิม อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6864928.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6864931.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6864926.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6864930.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/01/S__6864929.jpg)
ผู้เข้าชม : 27
Skip to content