วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อติดตามการดำเนินกิจกรรมทางการเกษตรของ นางวิเชียร ศรีเสริม เกษตรกรโครงการทฤษฎีใหม่ ( 5 ประสานฯ) และเกษตรกรผู้ปลูกพริก ที่ได้รับรองมาตรฐานการผลิตทางการเกษตรที่ดีและเหมาะสม (GAP) ซึ่งในปีนี้เกษตรกรพี่งเริ่มทำการเพาะปลูกในพื้นที่ 2 งาน ยังไม่พบปัญหาโรคและแมลงรบกวน ทั้งนี้ได้ย้ำเตือนในการต่อทะเบียนใบรับรองมาตรฐานสินค้าเกษตรที่จะหมดอายุในวันที่ 18 กรกฎาคม 2566 ซึ่งได้แจ้งให้เกษตรกรยื่นเอกสารการขอต่อใบรองล่วงหน้าก่อนหมดอายุประมาณ 1 เดือน ได้ที่สำนักงานเกษตร เพื่อดำเนินรวบรวมเอกสารให้กรมวิชาการเกษตรต่อไป ณ หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา