Skip to content
วันที่ 27 มีนาคม 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อติดตามการดำเนินกิจกรรมทางการเกษตรของ นางลัคนา ขวัญเมือง เกษตรกรโครงการทฤษฎีใหม่ ( 5 ประสานฯ) และให้คำแนะนำในการกัดจัดเพลี้ยอ่อนในถั่วฟักยาว ซึ่งทำให้ผลผลิตเสียหาย หงิกงอ ไม่สามารถจำหน่ายได้ โดยให้คำแนะนำในการใช้สารไล่แมลงที่ทำจากยาสูบต้มในน้ำผสมสบู่ (ใช้แทนสารจับใบ) ฉีดพ่นในตอนเย็นติดต่อกันประมาณ 3 วัน สามารถทำให้ลดการระบาดของเพลี้ยอ่อนได้ ณ หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/03/187832-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/03/187833-768x1024.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/03/187834-768x1024.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/03/187835-768x1024.jpg)
ผู้เข้าชม : 24
Skip to content