Skip to content
วันที่ 12 เมษายน 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลพุทเลาเพื่อติดตามการดำเนินกิจกรรมทางการเกษตรของ นายสมแทน กลั่นใสสุข เกษตรกรโครงการทฤษฎีใหม่
(5 ประสาน) ปัจจุบันเกษตรกรมีรายได้หลักทางการเกษตรจากการทำนาและการเลี้ยงเป็ดไข่ โดยมีตลาดรับซื้อทั้งขายส่งและขายปลีกที่ตลาดเจ้าพรหม ราคาขายอยู่ที่แผงละ 120-150 บาท ตามขนาดของไข่ ปัจจุบันประสบปัญหาผลผลิตลดลงเนื่องสภาพอากาศที่ร้อนจัด ทำให้เป็ดไข่ให้ผลผลิตลดลงและราคาอาหารเป็ดไข่ที่สูงมากขึ้นส่งผลให้เกษตรกรมีต้นทุนการผลิตที่สูงมากขึ้น ณ หมู่ที่ 5 ตำบลพุทเลา อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/195408-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/195409-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/195410-768x1024.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/195411-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 40
Skip to content