Skip to content
วันที่ 20 เมษายน 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นตำบลเสาธง เพื่อเยี่ยมเยียนและติดตามสถานการณ์การเก็บเกี่ยวข้าวนาปรังในพื้นที่ตำบลเสาธง โดยมีนายอุดร โฉมยา Smart farmer และอาสาสมัครเกษตรกร หมู่ที่ 5 ตำบลเสาธง ได้ให้ข้อมูลว่าขณะนี้ในพื้นที่มีการเกี่ยวข้าวแล้ว ประมาณ 500 ไร่ ซึ่งข้าวที่เหลือจะเริ่มทยอยเก็บเกี่ยว คาดว่าจะแล้วเสร็จประมาณต้นเดือนพฤษภาคม ซึ่งเมื่อเก็บเกี่ยวแล้วเกษตรกรในพื้นที่จะเว้นช่วงระยะเวลาไม่นานนัก และจะเร่งลงมือทำการเพาะปลูกข้าวรอบนาปีต่อทันที โดยจะเลือกพันธุ์ข้าวที่มีอายุเก็บเกี่ยวไม่มาก เช่น กข.61และ กข.47 เพื่อป้องกันความเสียหายจากสถานการณ์น้ำท่วมในพื้นที่ ณ ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/197899-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/197900-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/197901-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__58998788-768x1024.jpg)
ผู้เข้าชม : 24
Skip to content