Skip to content
วันที่ 24 เมษายน 2566
- นางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียน นายปัญญา เจริญสุข สมาชิกกลุ่มส่งเสริมอาชีพโรงสีชุมชนเพื่อบริโภคและจำหน่ายตำบลบางปะหัน เพื่อสอบถามการดำเนินกิจกรรมของเกษตรกรพบว่าปัจจุบันเกษตรกรได้ปลูกแตงโมลูกผสมซาร่าแทนการปลูกข้าวนาปรังในพื้นที่บางส่วน จำนวน 6 ไร่ ซึ่งจากการสอบถามเกษตรกรพบว่าการปลูกแตงโมสามารถให้ผลผลิตได้เร็วกว่าการปลูกข้าว และใช้น้ำในการเพาะปลูกน้อยกว่า โดยน้ำที่ใช้สูบขึ้นมาจากคลองข้างแปลงปลูก และมีพ่อค้ามารับผลผลิตถึงแปลงปลูกในราคาส่งกิโลกรัมละ 10 บาท พร้อมทั้งให้คำแนะนำการใช้พลาสติกคลุมดำเพื่อป้องกันวัชพืชภายในแปลงปลูกและเก็บความชื้นภายในดินให้สม่ำเสมอ ณ หมู่ที่ 4 ตำบลบางปะหัน อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__10952708-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__10952710-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__10952711-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__10952712-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 33
Skip to content