วันที่ 25 เมษายน 2566
- นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียนการดำเนินกิจกรรมทางการเกษตรของนางบุบผา ญาณจันทร์ เกษตรกรโครงการเกษตรทฤษฎีใหม่ (5ประสาน) โดยแปลงเกษตรทฤษฎีใหม่ปัจจุบันมีการแบ่งพื้นที่ปลูกพืชตามแนวเกษตรทฤษฎีใหม่ ทั้งปลูกไม้ผล ไม้ป่า พืชผัก เลี้ยงปลา และทำนา ซึ่งเกษตรกรเตรียมพื้นที่ในการทำนา โดยใช้เทคโนโลยีการใช้พลังงานแสงอาทิตย์ในการสูบน้ำ นอกจากนี้ปัจจุบันเกษตรกรมีผลผลิตเป็นกล้วยแปรรูปจากเตาอบพลังงานแสงอาทิตย์ ช่วยสร้างรายได้เสริมให้กับเกษตรกรวันละ 200-300 บาทอีกด้วย ณ หมู่ 1 ตำบลบ้านม้า อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา