Skip to content
วันที่ 25 เมษายน 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ รักษาราชการแทนเกษตรอำเภอบางปะหัน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ดำเนินการจัดอบรมพัฒนาศักยภาพเกษตรกรให้เป็นเกษตรกรปราดเปรื่อง (Smart Farmer) เวที 2 เพื่อสรุปผล ทบทวนความรู้ แลกเปลี่ยนเรียนรู้ซึ่งกันและกัน รวมถึงการวิพากษ์ผลการปฏิบัติตามแผนพัฒนาเกษตรกรรายบุคคล (IDP) และประเมินคุณสมบัติหลังการอบรม ซึ่งการจัดกิจกรรมครั้งนี้ได้ให้ผู้เข้าร่วมอบรมฝึกปฏิบัติการทำฮอร์โมนไข่ และการทำสารป้องกันแมลงศัตรูพืชที่ผลิตจาก สารเร่ง พด.7 เป็นปุ๋ยอินทรีย์น้ำที่ได้จากการย่อยสลายพืชสมุนไพรที่สามารถหาได้จากพื้นที่ของตนเองเพื่อช่วยลดต้นทุน และให้เกษตรกรได้นำไปปรับใช้ในพื้นที่การเกษตรของตนเอง โดยมีผู้เข้าร่วมจำนวน 10 ราย ณ ห้องประชุมสำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__11051040-1024x478.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__11051042-1024x478.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__11051043-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__11051044-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/04/S__11051045-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 19
Skip to content