Skip to content
วันที่ 7 กรกฎาคม 2566
- นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ให้บริการคลินิกพืช ให้กับนายกิตติ สู่วิทย์ เกษตรกรตำบลโพธิ์สามต้น เนื่องจากพบว่าเมล่อนญี่ปุ่นที่ปลูกมีลักษณะเหี่ยวทั้งต้นในระยะออกดอก ลักษณะเกิดเป็นแถว โดยจากการลงพื้นที่พบลำต้นมีอาการเหี่ยวทั้งต้น และทยอยตายเป็นแถว จึงได้ทำการดึงต้นเพื่อดูบริเวณราก พบว่าเกิดการเข้าทำลายของหนอนเจาะลำต้นบริเวณโคนต้น ซึ่งเมื่อพิจารณาจากลักษณะการระบาดแล้ว จึงแนะนำให้เกษตรกร ถอนต้นที่เหี่ยวออกทำลาย และแนะนำให้ใช้สารเคมี ในการกำจัดเบื้องต้นเพื่อลดความรุนแรงการระบาด พร้อมทั้งแนะนำการสำรวจแปลงให้สม่ำเสมอเพื่อป้องกันการระบาดที่รุนแรง และมอบสารชีวภัณฑ์บิวเวอร์เรียในการป้องกันและกำจัดครั้งต่อไป โดยใช้ประจำทุกๆ 3-5 วัน ณ หมู่ 7 ตำบลโพธิ์สามต้น อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/07/S__77651972.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/07/S__77651974.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/07/S__77651975.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/07/S__77651976.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/07/S__77651977.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/07/S__77651978.jpg)
ผู้เข้าชม : 31
Skip to content