Skip to content
วันที่ 7 กรกฎาคม 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียนกิจกรรมทางการเกษตรของนางจำรัส ด้วงโต และนางจินตนา ญาณผล เกษตรกรปราดเปรื่องรายใหม่ ประจำปี 2566 ตามแผนพัฒนาเกษตรกรรายบุคคล (IDP) เกษตรกรทั้งสองรายสามารถดำเนินการตามแผนฯ ในส่วนของการลดต้นทุนการผลิตข้าวโดยการใช้ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง เพื่อช่วยลดปริมาณการใช้ปุ๋ยเคมี และมีการนำความรู้ในการจัดการศัตรูพืชตามหลัก IPM และการใช้สารชีวภัณฑ์มาใช้เพื่อลดการใช้สารเคมีในการป้องกันกำจัดโรคและแมลงในแปลงของเกษตรกร ณ ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ผู้เข้าชม : 38
Skip to content