วันที่ 19 กรกฎาคม 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลเสาธง เพื่อติดตามการดำเนินกิจกรรมทางการเกษตรของ นางสาวลัคนา ขวัญเมือง เกษตรกรโครงการทฤษฎีใหม่ (5 ประสาน) ปัจจุบันเกษตรกรมีการทำการเกษตรแบบผสมผสาน โดยมีรายได้หลักจากการปลูกข้าว และมีรายได้เสริมจากการปลูกพืชผัก ไม้ผล และการเลี้ยงไก่ไข่ โดยมีแหล่งจำหน่ายในร้านค้าในชุมชน เกษตรกรสามารถนำผลผลิตของตนเองมาแปรรูป จำหน่ายเป็น กล้วยตาก และขนมต่างๆ มีการจำหน่ายในช่องทางตลาดออนไลน์เล็กน้อย ทั้งนี้จึงให้คำแนะนำในการเพิ่มช่องทางการประชาสัมพันธ์ผลผลิตในโซเชียลมีเดียให้มากขึ้น เช่น ในกลุ่มเฟสบุ๊คของอำเภอบางปะหัน เพื่อเพิ่มช่องทางการตลาดและสร้างรายได้ให้แก่เกษตรกร ณ หมู่ที่ 4 เสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา