Skip to content
วันที่ 2 พฤษภาคม 2566
- นางสาวเพ็ญวดี กางถิ่น นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ พร้อมด้วยนางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียนเกษตรกรที่ดำเนินการปรับปรุงทะเบียน ของนายราหุล สีดี เกษตรกรผู้ปลูกไม้ผล ไม้ยืนต้น และพืชผักสวนครัว ปัจจุบันเกษตรกรพบปัญหาหนอนกัดกินใบผัก ซึ่งเกษตรกรไม่ได้ใช้สารเคมีในการเพาะปลูก เนื่องจากผลผลิตที่ได้ส่วนใหญ่บริโภคเองภายในครัวเรือน ส่วนที่เหลือจึงนำไปจำหน่ายภายในชุมชน และได้สนับสนุนแมลงหางหนีบเพื่อให้เกษตรกรได้นำไปใช้ในแปลงปลูกต่อไป ณ หมู่ที่ 1 ตำบลตานิม อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/08/344381910_254458160327287_3874512809663578446_n.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/08/344588855_1459128331498761_7872359748401925408_n.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/08/344790356_616103290435589_1672851250241893021_n.jpg)
ผู้เข้าชม : 33
Skip to content