Skip to content
วันที่ 4 กันยายน 2566
- นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมเยียนเกษตรกรโครงการมาตรฐานสินค้าเกษตร GAP ของนายกิตติ สู่วิทย์ เกษตรกรตำบลโพธิ์สามต้น โดยเกษตรกรได้ดำเนินกิจกรรมการปลูกเมล่อนญี่ปุ่น บนพื้นที่ประมาณ 4 ไร่ มีการแบ่งสัดส่วนการปลูก เพื่อให้มีผลผลิตออกสู่ตลาดตลอดเวลา ใช้เทคโนโลยีการเกษตรต่างๆเข้าช่วยทั้งเครื่องจักรกลเกษตรระบบน้ำ โดยในช่วงนี้มีการพบการระบาดของเพลี้ยไฟ และหนอนเจาะลำต้นบ้าง โดยทางเจ้าหน้าที่ได้ลงไปสนับสนุนสารชีวภัณฑ์ และแนะนำวิธีการป้องกันและกำจัดโดยใช้สารชีวภัณฑ์ เพิ่มเติมจากสารเคมีที่เกษตรกรใช้ เพื่อลดต้นทุนการผลิต และลดการฉีดยาเดิมซ้ำของเกษตรกร พร้อมทั้งประชาสัมพันธ์ผลผลิตทางการเกษตรผ่านช่องทางออนไลน์ เพื่อช่วยเพิ่มช่องทางการจำหน่าย ณ หมู่ 7 ตำบลโพธิ์สามต้น อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/S__94699525_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/S__94699527_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/S__94699528_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/S__94699529_0-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 50
Skip to content