วันที่ 11 กันยายน 2566
- นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ดำเนินการขยายแมลงหางหนีบเพื่อสนับสนุนให้กับเกษตรกรผู้ที่สนใจนำไปใช้ในพื้นที่ทำการเกษตรทดแทนการใช้สารเคมี ซึ่งสามารถควบคุมแมลงศัตรูพืชได้หลายชนิด เช่น หนอนกออ้อย หนอนกระทู้ข้าวโพดลายจุด หนอนผีเสื้อ รวมทั้งไข่และแมลงขนาดเล็กที่มีลำตัวอ่อนนุ่ม ณ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา