Skip to content
วันที่ 15 กันยายน 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลตำบลบางนางร้าและตำบลเสาธง ร่วมกับนายสุธี เฉลยวรรณ อาสาสมัครเกษตร หมู่ที่ 2 ตำบลเสาธง สำรวจพื้นที่นาข้าวที่มีการเพาะปลูกข้าวพันธุ์ไวต่อช่วงแสง พบว่า ในพื้นที่ตำบลบางนางร้า มีแปลงข้าวอยู่ในช่วงอายุประมาณ 10 -15 วัน โดยมีการขึ้นต้นจากฝนในช่วงต้นเดือนที่ผ่านมา ปัจจุบันมีพื้นที่ปลูกข้าวยืนต้นแล้วประมาณ 1,300 ไร่ คิดเป็นร้อยละ 92 ของพื้นที่ปลูกข้าว สำหรับในพื้นที่ตำบลเสาธง ที่เพาะปลูกข้าวพันธุ์ไวต่อช่วงแสงมีข้าวขึ้นต้นเต็มพื้นที่การเพาะปลูกแล้ว ซึ่งหากมีฝนทิ้งช่วงในพื้นที่ ก็อาจส่งผลกระทบต่อการเพาะปลูกข้าวของเกษตรกร ณ ตำบลบางนางร้า ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/267943_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/267944_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/267945_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/267946_0-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 53
Skip to content