Skip to content
วันที่ 22 กันยายน 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง เพื่อติดตามเยี่ยมเยียนนางวิเชียร ศรีเสริม เกษตรกรทฤษฎีใหม่ (5 ประสานฯ) ปัจจุบันในพื้นที่สวน 4 ไร่ของเกษตร ประกอบไปด้วยแหล่งน้ำใช้ในการเลี้ยงปลาและปลูกบัว ไม้ผล ได้แก่ กล้วยน้ำว้า พืชผัก ได้แก่ การปลูกพริกขี้หนู มะเขือเปราะ ถั่วฟักยาว และพืชผักอื่นๆ ซึ่งเกษตรกรมีรายได้ช่วงนี้จากการจำหน่ายพืชผัก เฉลี่ยสัปดาห์ละ 200-300 บาท จากการสำรวจแปลงของเกษตรกร พบการทำลายของเพลี้ยจั๊กจั่นเล็กน้อยเกษตรกรมีการนำสารชีวภัณฑ์ เช่น เมตาไรเซียมมาใช้แต่ก็ยังไม่สามารถควบคุมได้ เพื่อป้องกันการลุกลามไปต้นอื่นในแปลงจึงให้คำแนะนำในการตัดกิ่งและนำไปเผาทำลาย ณ หมู่ที่ 4 ตำบลเสาธง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/270984_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/270985_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/270986_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/09/270987_0-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 58
Skip to content