Skip to content
วันที่ 4 ตุลาคม 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลขยายเพื่อติดตามสถานการณ์น้ำและการเก็บเกี่ยวข้าวในพื้นที่ตำบลขยาย โดยมีนายวรัญญู กลมสม ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 3 และอาสาสมัครเกษตร หมู่ที่ 3 ตำบลขยาย ได้ให้ข้อมูลว่าปัจจุบันตำบลขยายเหลือพื้นที่การเพาะปลูกข้าวที่ยังไม่ได้เก็บเกี่ยว ประมาณ 180 ไร่ อยู่ในหมู่ที่ 1ประมาณ 60 ไร่ และหมู่ที่ 3 ประมาณ 120 ไร่ โดยข้าวในหมู่ที่ 1 คาดการณ์ว่าจะเก็บเกี่ยวได้ภายในกลางเดือนตุลาคมนี้ และข้าวในหมู่ที่ 3 มีการเพาะปลูกล่าช้าจะเก็บเกี่ยวได้ประมาณกลางเดือนพฤศจิกายน สำหรับระดับน้ำในแม่น้ำลพบุรีในช่วงนี้สูงห่างจากตลิ่งประมาณ 1-1.5 เมตร ในช่วงนี้มีระดับน้ำยังคงที่ ณ ตำบลขยาย อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/276712_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/276713_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/messageImage_1696409920567-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/messageImage_1696409940431-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 62
Skip to content