Skip to content
วันที่ 5 ตุลาคม 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลพุทเลา เพื่อติดตามเยี่ยมเยียน นายประจักษ์ วสุรัตต์ smart farmer และอาสาสมัครเกษตรหมู่บ้าน ปัจจุบันมีกิจกรรมทางการเกษตร ได้แก่การเพาะปลูกพืชผัก เช่น ชะอม ถั่วฟักยาว มะเขือ แต่การเพาะปลูกยังไม่เต็มพื้นที่ เนื่องจากพื้นที่การเกษตรประสบปัญหาน้ำท่วมซ้ำซาก ทำให้เกษตรกรต้องเปลี่ยนมาปลูกพืชผักอายุสั้นแทนการปลูกไม้ผล เกษตรกรมีแผนการจะนำเห็ดตับเต่ามาทดลองปลูกในพื้นที่ลุ่มต่ำ โดยมีการนำต้นโสนมาปลูกไว้เพื่อเตรียมความพร้อมของพื้นที่สำหรับปลูกเห็ดตับเต่าหลังจากระดับน้ำลดลง ทั้งนี้สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหันยังมอบ สารเร่ง พด.1 และ พด.2 ให้แก่เกษตรกรไว้สำหรับทำปุ๋ยชีวภาพเพื่อใช้ในแปลงผักของเกษตรกร ณ หมู่ที่ 12 ตำบลพุทเลา อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/277120_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/277121_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/277122_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/277123_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/277124-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 48
Skip to content