Skip to content
วันที่ 16 ตุลาคม 2566
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่ตำบลพุทเลา เพื่อรับตัวอย่างน้ำจาก นายเผด็จ พานแก้ว เกษตรกรตำบลพุทเลาที่มีความประสงค์ขอส่งตรวจสอบคุณภาพของน้ำ เนื่องจากในแปลงนาของเกษตรกรในแปลงนี้ ปลูกข้าวพันธุ์ขาวเม็ดเล็ก เป็นกลุ่มพันธุ์ข้าวที่ไวต่อช่วงแสง เมื่อถึงช่วงน้ำหลากเข้าแปลงข้าวมักเกิดการเน่าและยืนต้นตายเพียงแปลงเดียว ซึ่งพื้นที่แปลงปลูกข้าวนี้อยู่ในบริเวณใกล้เคียงกับโรงงาน อาจส่งผลกระทบต่อข้าวของเกษตรกรได้ ทั้งนี้ทางสำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน จะนำส่งตัวอย่างน้ำให้ทางสถานีพัฒนาที่ดินพระนครศรีอยุธยาดำเนินการตรวจวิเคราะห์ต่อไป ณ ตำบลพุทเลา อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/282113_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2023/10/282112_0-768x1024.jpg)
ผู้เข้าชม : 38
Skip to content