วันที่ 24 มกราคม 2567
- นางสาวเพ็ญวดี กางถิ่น นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการสำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน พร้อมด้วยอาสาสมัครเกษตรหมู้บ้าน (อกม.) ลงพื้นที่เยี่ยมเยียนของนาย ศรัณย์ภัทร กันภัย เกษตรกรปลูกพืชแบบผสมผสาน โดยภายในแปลงปลูกพืช เช่น กล้วยน้ำว้า กล้วยหอม มะเขือเปราะ บวบเหลี่ยม สะเดา ข้าวโพด ดอกดาวเรือง และเลี้ยงปลา มีสินค้าทางการเกษตรจำหน่ายรายได้ประมาณสัปดาห์ละ 2,000–3,000 บาท ทั้งนี้ได้สนับสนุนเมล็ดพันธุ์พืชและจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงไว้ใช้ภายในพื้นที่ พร้อมทั้งถ่ายทอดความรู้เรื่องข้อกำหนด 8 ประการในการขอการรับรองแปลงปลูก GAPพืช ให้แก่เกษตรกรเพื่อใช้เป็นแนวทางในการขอการรับรองมาตรฐาน GAPกล้วยต่อไป ณ หมู่ที่ 2 ตำบลบ้านขล้อ อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา