Skip to content
วันที่ 24 มกราคม 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ และ นางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ร่วมกับปลัดอำเภอฝ่ายอำนวยความเป็นธรรมและผู้นำชุมชน ลงพื้นที่หมู่ 2 ตำบลทับน้ำ ในการติดตามดำเนินการไกล่เกลี่ยข้อร้องเรียนปัญหาความเดือดร้อนจากกลิ่นสารเคมีในการฉีดพ่นนาข้าวรบกวน โดยเกษตรกรผู้ทำนามีการเปลี่ยนสารเคมีในการฉีดพ่นเป็นระดับพิษน้อย ร่วมกับการใช้สารสังเคราะห์จากธรรมชาติ ที่ไม่มีกลิ่นรุนแรง ในการฉีดพ่น เพื่อให้ส่งผลกระทบกับผู้อยู่อาศัยน้อยที่สุด และได้มีการทำข้อตกลงในการทำนารอบต่อไปเป็นแบบปักดำ เพื่อลดและหลีกเลี่ยงการใช้สารเคมีในช่วงแรก แต่ยังคงใช้สารสังเคราะห์จากธรรมชาติได้ตามปกติ โดยการไกล่เกลี่ยเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ณ หมู่ 2 ตำบลทับน้ำ อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/01/S__25829380_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/01/S__25829382_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/01/S__25829383_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/01/S__25829384_0-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 70
Skip to content