วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2567
- นายวราวุธ สุวรรณรัตน์ เกษตรอำเภอบางปะหัน มอบหมายให้ นายจักรกฤษ แย้มสุดใจ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ และนางสาวกัลยาณี สันจร นักวิชาการส่งเสริมการเกษตร สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ร่วมกับผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 5 ตำบลบางปะหัน ลงพื้นที่ตรวจสอบจุดพิกัดความร้อนตามที่ได้รับแจ้งรายงานแผนที่แสดงจุดความร้อนจากดาวเทียม Terra/Aquaระบบ MODIS ประจำวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2567 จาก สสก.1 จังหวัดชัยนาท พบว่ามีจุดความร้อนในเขตพื้นที่อำเภอบางปะหัน จำนวน 1 จุด ในพื้นที่นาข้าว จำนวน 8 ไร่ จากการลงพื้นที่ตรวจสอบ พบว่าพิกัดดังกล่าวมีการเผาเศษวัสดุเหลือใช้จริง จากการสอบถามเกษตรกรได้มีการเผาหญ้าบริเวณคันนาแต่ควบคุมไม่ได้ทำให้ลามมาในแปลงนา ทั้งนี้เจ้าหน้าที่ได้ดำเนินการประชาสัมพันธ์การหยุดเผาในพื้นที่การเกษตร ถึงขอกฎหมาย โทษของการเผา และประโยชน์ที่ได้รับจากการหยุดเผา ให้เกษตรกรและผู้นำชุมชนได้รับทราบ ณ หมู่ที่5 ตำบลบางปะหัน อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา