Skip to content
วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2567
- นางสาวขวัญชนก ธงทอง นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ สำนักงานเกษตรอำเภอบางปะหัน ลงพื้นที่เยี่ยมเยียนนางพิไลรัตน์ เทียนทัต เกษตรกรปราดเปรื่อง (Smart Farmer) เกษตรกรมีกิจกรรมการปลูกพืชแบบผสมผสานในพื้นที่ 19.75 ไร่ เกษตรกรได้นำความรู้ด้านการเกษตรมาใช้ในการพัฒนาแปลงปลูกพืช เช่น การใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง การหมักตอซังข้าว และการใช้สารชีวภัณฑ์ ทั้งนี้ทางสำนักงานเกษตรอำเภอได้สนับสนุนเชื้อราบิวเวอร์เรียไว้ใช้สำหรับการควบคุมแมลงศัตรูพืช พร้อมทั้งถ่ายทอดความรู้เรื่องข้อกำหนด 8 ประการในการขอการรับรองแปลงปลูก GAP พืช ให้แก่เกษตรกรเพื่อใช้เป็นแนวทางในการขอการรับรองมาตรฐาน GAPในแปลงฝรั่งต่อไป ณ หมู่ที่ 8 ตำบลพุทเลา อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/02/332630_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/02/332631_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/02/332633_0-1024x768.jpg)
![](https://ayutthaya.doae.go.th/bangpahan/wp-content/uploads/2024/02/332634-1024x768.jpg)
ผู้เข้าชม : 52
Skip to content