- วันพฤหัสบดีที่ 23 พฤศจิกายน 2566 นายพิธาน แจ้งเจริญ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ
รักษาราชการแทน เกษตรอำเภอบ้านแพรก พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรอำเภอบ้านแพรก จัดงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่ (Field day) ปี 2567 มีวัตถุประสงค์เพื่อเปิดโอกาสให้เกษตรกรได้เรียนรู้เทคโนโลยีการผลิตใหม่ และเลือกใช้เทคโนโลยีที่เหมาะสมกับสภาพพื้นที่ ตลอดจนได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างเกษตรกรด้วยกันเอง รวมถึงการนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาปรับใช้ เพื่อให้เกษตรกรสามารถนำความรู้ที่ได้รับไปใช้ในพื้นที่ของตนเอง ในการเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่ต่อไป ภายในงานมีการจัดฐานการเรียนรู้ จำนวน 4 สถานี ได้แก่ - สถานีที่ 1 ถ่ายทอดความรู้ เรื่อง การลดการเผาตอซังและฟางข้าว โดย เกษตรกรต้นแบบ นายชิรพล บุญเรือง
สถานีที่ 2 ถ่ายทอดความรู้ เรื่อง การตรวจวิเคราะห์ดิน โดย เกษตรกรต้นแบบ นายศรีนคร ศรีทองสุขสถานีที่ 3 การใช้สารชีวภัณฑ์ และแมลงศัตรูธรรมชาติ ทดแทนการใช้สารเคมีทางการเกษตร โดย เกษตรต้นแบบ
นางชำเรือง เพ็ชรรุ่งสถานีที่ 4 เศรษฐกิจพอเพียงตามแนวพระราชดำริ โดย นางสาวพัชรี ห้องนาค Young Smart Farmer ต้นแบบ
จัดขึ้น ณ ศูนย์จัดการดินและปุ๋ยชุมชน (ศพก.เครือข่าย) หมู่ 3 ตำบลบ้านแพรก อำเภอบ้านแพรก จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โดยมีนายนวัต บุญธรักษา นายอำเภอบ้านแพรก เป็นประธานเปิดงาน